Cá nhân trúng thưởng từ bao nhiêu tiền thì phải nộp thuế TNCN?

Đối với người lao động, khi đạt được mức tiền lương, tiền công nhất định theo quy định của pháp luật thì sẽ phải thực hiện nghĩa  vụ đóng thuế thu nhập cá nhân, các đăng ký mã số thuế thu nhập cá nhân vô cùng đơn giản, do đó các cá nhân hoàn toàn có thể thực hiện dễ dàng thực hiện. Vậy đối với cá nhân trúng thưởng thì có phải nộp thuế thu nhập cá nhân hay không? mức trúng thưởng từ bao nhiêu tiền thì phải nộp thuế TNCN?

Theo quy định tại Điều 2 và Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC được sửa đổi, bổ sung theo Thông tư 92/2015/TT-BTC đã quy định cụ thể về các thu nhập từ trúng thưởng phải đóng thuế TNCN, cụ thể như sau:

Các thu nhập từ trúng thưởng phải đóng thuế thu nhập cá nhân bao gồm:

– Thứ nhất, trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng.

– Thứ hai, trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại khi tham gia mua bán hàng hóa, dịch vụ theo quy định của Luật Thương mại.

– Thứ ba, trúng thưởng trong các hình thức cá cược, đặt cược được pháp luật cho phép.

– Thứ tư, trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác do các tổ chức kinh tế, cơ quan hành chính, sự nghiệp, các đoàn thể và các tổ chức, cá nhân khác tổ chức.

Như vậy, nếu trong trường hợp cá nhân trúng thưởng trong các trường hợp trên thì phải thực hiện nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân. Vậy thu nhập tính thuế được xác định như thế nào?

Thu nhập tính thuế

Không phải cá nhân cứ trúng thưởng thì đều phải thực hiện việc nộp thuế thu nhập cá nhân. Pháp luật đã quy định cụ thể về các mức trúng thưởng phải nộp thuế. Cụ thể, thu nhâp tính thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giá thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng không phụ thuộc vào số lần nhận tiền thưởng. Như vậy, chỉ khi cá nhân trúng thưởng với giá trị giải thưởng trên 10 triệu đồng mới phải thực hiện việc nộp thuế thu nhập cá nhân.

Trường hợp một giải thưởng nhưng có nhiều người trúng giải thì thu nhập tính thuế được phân chia cho từng người nhận giải thưởng. Người được trúng giải phải xuất trình các căn cứ pháp lý chứng minh. Trường hợp không có căn cứ pháp lý chứng minh thì thu nhập trúng thưởng tính cho một cá nhân. Trường hợp cá nhân trúng nhiều giải thưởng trong một cuộc chơi thì thu nhập tính thuế được tính trên tổng giá trị của các giải thưởng.

Vậy thời điểm để xác định thu nhập tính thuế được xác định là vào thời điểm nào? Theo quy định, thời điểm xác định thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thưởng cho người trúng thưởng.  

Hóa đơn điện tử có liên giống như trong hóa đơn giấy không? 

Doanh nghiệp cần lưu ý gì khi lập hóa đơn điện tử?

Công thức tính thuế thu nhập mà cá nhân phải nộp được xác định như sau: 

Thu nhập cá nhân phải nộp = thu nhập tính thuế x thuế suất 10%

Tổng kết lại có thể thấy, nếu cá nhân trúng thưởng với mức thưởng trên 10 triệu đồng thì sẽ phải đóng thuế đối với phần vượt và thuế suất được xác định là 10%. Trong trường hợp người trúng thưởng trúng giải thưởng từ 10 triệu đồng trở xuống thì không phải thực hiện việc đóng thuế.

 Với những chia sẻ trên hy vọng đã giúp người đọc nắm được các quy định của pháp luật hiện hành về việc nộp thuế đối với trường hợp trúng thưởng. Xác định được thời điểm và thời điểm thực hiện việc nộp thuế, công thức tính thuế và một số lưu ý khác để thực hiện nghĩa vụ nộp thuế đối với trường hợp trúng thưởng được chính xác nhất.

 

Add a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *